Thảo luận mới

Hướng dẫn bảo quản thức ăn không cần tủ lạnh

Từ: 10:21 12/01/2014
Bài: 74
Cảm ơn: 0
Thích: 0

Cách bảo quản thức ăn không cần tủ lạnh là nhưng điều mà được tích lũy từ những kiến thức nội trợ của các chị em vì vậy để có thể có được những sản phẩm luôn tươi ngon mà không bị hỏng thì các chị em cần lưu lại những mẹo nhỏ này. Hôm nay Topgia.vn sẽ chia sẻ với các bạn mẹo bảo quản thức ăn không cần tủ lạnh hiệu quả nhất nhé.

cách bảo quản thịt lợn không có tủ lạnh

Bảo quản các loại thịt

Theo Topgia.vn nếu bạn muốn bảo quản thịt cá đúng cách mà an toàn, trong tủ lạnh thì thật đơn giản còn bảo quản không cần tủ lạnh thì hãy loại bỏ  hoàn toàn lượng nước có trong thực phẩm này, để chúng không bị vi khuẩn xâm nhập  và làm hỏng thịt.Hay bạn cũng có thể xào hoặc quay thịt trong lò vi sóng một vài phút sau đó đựng vào bát và che bằng vải Cotton mỏng cách  này sẽ giúp cho thịt đã qua chế biến không tiếp xúc với môi trường bên ngoài và lâu hỏng hơn. Ngoài ra bạn cũng có thể tham khảo cách bảo quản thịt cá đúng cách, an toàn trong tủ lạnh trên Topgia.vn nhé.

cách bảo quản thức ăn không có tủ lạnh

Bảo quản rau củ

Bạn có thể cắt và làm khô rau củ bằng cách phơi khô chúng dưới ánh nắng mặt trời. Sấy khô bằng bếp nướng cũng giúp tăng cường hương vị của thực phẩm và ngăn ngừa sự tấn công của vi khuẩn. Ngoài ra, một cách tự nhiên khác giúp lưu trữ rau củ mà không cần dùng tủ lạnh là chiên, rán hay nướng chín bằng bếp nướng. Một số loại rau củ chiên có thể dùng được trong một vài ngày.

Bảo quản sữa

Mật ong là một chất bảo quản tự nhiên giúp ngăn ngừa thực phẩm bị hư hỏng. Do vậy, cách đơn giản giúp bảo quản sữa là đun sôi và thêm một muỗng cà phê mật ong. Đun sôi lượng sữa này hai lần/ngày vào sáng và tối là có thể dùng được trong 2-3 ngày. Tương tự, nếu muốn bảo quản sữa chua, bạn nên trộn 2-3 muỗng cà phê mật ong để ngăn ngừa sữa hỏng, lên men do vi khuẩn tấn công.

bảo quản thực phẩm đúng cách

Ngoài ra nếu bạn muốn bảo quản sữa lâu trong thời gian dài thì chắc chắn sẽ phải sử dụng đến tủ lạnh vì thế hãy lựa chọn cho mình chiếc tủ lạnh Sharp SJ-174E- BS hoặc tủ lạnh Panasonic NRBV288QSVN đây là một trong 2 hãng tủ lạnh được coi là có thời gian bảo quản thực phẩm được lâu nhất kể cả khi mất điện. Tủ lạnh Sharp SJ174E-BS với những thông số kỹ thuật và thiết kế bắt mắt ngăn đá lớn có thể bảo quản được nhiều thực phẩm tươi sống khi mất điện một vài ngày.Tủ lạnh Panasonic NRBV288QSVN với thiết kế đơn giản và nhỏ gọn đây là sản phẩm được nhiều gia đình lựa chọn nhất, bạn có thể tham khảo hai chiếc tủ lạnh này và đưa ra sự lựa chọn cho mình nhé.

Bánh kẹo, Bơ hoặc mứt

Dù không hư hỏng, bánh kẹo dễ bị ướt, mềm. Để ngăn chặn điều đó, sau khi bóc gói bánh hoặc kẹo mà không ăn hết, bạn nên đặt chúng vào hộp nhựa kín và bảo đảm không khí không thể đi vào bên trong. Ngoài ra, bạn cũng có thể sử dụng một chiếc túi polythene để đựng chúng.

Nếu bạn tự làm bơ, mứt thì có thể bảo quản chúng trong một chiếc chai hay những chiếc hộp nhựa và đặt vào một bát nước lạnh sẽ giúp cho chúng lâu bị hỏng hơn.

Bảo quản thực phẩm an toàn

Bảo quản trứng

Trứng là thực phẩm dễ bị vi khuẩn tấn công nhất. Nếu bạn muốn bảo quản trứng mà không cần tủ lạnh, có hai biện pháp cho bạn lựa chọn.

Một là ngâm chúng trong nước lạnh và hai là luộc hoặc chiên trứng lên, sau đó cho vào bát đậy kín bằng giấy.

Bảo quản các loại hạt

Các loại hạt thường không dễ dàng bị hỏng, nhưng nếu bạn để chúng trong môi trường ẩm ướt sẽ dễ bị côn trùng nhỏ tấn công.

Để ngăn chặn điều này, hãy phơi chúng ngoài mặt trời một thời gian để ánh nắng hút độ ẩm, sau đó, đặt vào một túi kín khí. Bạn nên lặp lại quá trình này hàng ngày cho đến khi dùng hết.

Hướng dẫn bảo quản thực phẩm

Trên đây là mẹo bảo quản thức ăn không cần tủ lạnh, vậy bạn hãy thử áp dụng để bảo quản thức ăn nhà mình nhé.